Hỗ trỡ trực tuyến

Có bắt buộc phải sử dụng hóa đơn điện tử hay không?

Theo thống kê vẫn còn nhiều doanh nghiệp chưa tiến hành chuyển đổi từ hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử. Vậy, các doanh nghiệp này có bắt buộc phải sử dụng hóa đơn điện tử – hóa đơn thay thế hình thức hóa đơn giấy mà họ đang sử dụng hiện nay hay không? Cùng tìm hiểu chi tiết trong bài viết dưới đây.

Theo Điều 36, Nghị định 119 đã có quy định cụ thể về việc: Hóa đơn điện tử được áp dụng thay cho hóa đơn chứng từ giấy thông thường theo hình thức như sau:

Đối với các chủ thể kinh tế đã thông báo phát hành hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in hoặc hóa đơn đã mua của cơ quan thuế:

– Chủ thể kinh tế là các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, hộ kinh doanh, cá nhân hoạt động kinh tế có quyền tiếp tục sử dụng các hóa đơn tự in, đặt in hoặc đã mua từ cơ quan thuế đến hết ngày 31/10/2020.

– Tuy nhiên, nếu các chủ thể kinh tế kể trên đáp ứng được các điều kiện về hạ tầng công nghệ và tiếp tục sử dụng hình thức hóa đơn giấy thì phải thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo Mẫu số 03 – Phụ lục đi kèm Nghị định 119/2018/NĐ-CP, kèm theo tờ khai thuế giá trị gia tăng.

bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử

Đối với các chủ thể kinh tế được thành lập trong khoảng thời gian từ 01/11/2018 đến 31/10/2020:

-Chủ thể kinh tế tiến hành thực hiện áp dụng hóa đơn điện tử vào trong sản xuất, kinh doanh theo sự hướng dẫn của cơ quan thuế phụ trách tại địa phương.

– Trường hợp chủ thể kinh tế chưa thỏa mãn được các yêu cầu về hạ tầng công nghệ, doanh nghiệp có thể tiếp tục sử dụng hóa đơn giấy tự in, đặt in hoặc đã mua từ cơ quan thuế nhưng cũng phải thực hiện kê khai dữ liệu hóa đơn doanh nghiệp theo Mẫu số 03 – Phụ lục đi kèm Nghị định 119/2018/NĐ-CP, kèm theo một tờ khai thuế giá trị gia tăng.

Đối với các tổ chức sự nghiệp công lập:

-Thực hiện chuyển đổi hình thức hóa đơn theo lộ trình hướng dẫn của Bộ Tài chính.
Căn cứ theo quy định này có thể rút ra kết luận: Tất cả các cá nhân, tổ chức, hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam đều bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử thay cho hóa đơn giấy thông thường theo quy định. Kể từ ngày 01/11/2020 sẽ chính thức khai tử hóa đơn giấy để các doanh nghiệp bắt buộc phải sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định.

Hiện tại, việc triển khai sử dụng hóa đơn điện tử là chưa bị bắt buộc, các doanh nghiệp vẫn có thể sử dụng hóa đơn điện tử song song cùng hóa đơn giấy, sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Thông tư 32/2011, thông tư 39/2014… Tuy nhiên, kể từ ngày 01/11/2020 tất cả các doanh nghiệp bắt buộc phải triển khai sử dụng hóa đơn điện tử và việc sử dụng hóa đơn điện tử sẽ phải tuân thủ theo quy định tại Nghị định 119/2018 và Thông tư 68/2019. Sử dụng hóa đơn điện tử hiện nay cũng đã và đang được nhiều doanh nghiệp triển khai sử dụng.

Đối với các loại hình hóa đơn điện tử cũng được quy định bao gồm: Hóa đơn GTGT, Hóa đơn bán hàng và các loại Tem, Vé, Phiếu thu, Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển…

Hóa đơn điện tử được chia làm 2 nhóm sử dụng theo điều 12 Nghị định số 119/2018/NĐ-CP

Nhóm 1: Sử dụng loại không có mã xác thực của cơ quan thuế

Nhóm 2: Sử dụng loại có mã xác thực của cơ quan thuế

Với những chia sẻ trên hy vọng đã giúp doanh nghiệp nắm rõ được việc bắt buộc phải triển khai sử dụng hóa đơn điện tử và các mốc thời gian cụ thể về việc bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định hiện hành hiện nay. 

Tham khảo thêm: 

Những tính năng vượt trội của dòng đồng hồ thể thao Casio Baby-G

Một số ý tưởng dùng các loại bóng led trang trí shop đang hot hiện nay

Xem thêm: Hypebeast là gì

Sneaker là gì

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *